Nồng độ cồn 0.1 phạt bao nhiêu khi vi phạm?

30/11/2023 104

Bộ luật mới đã quy định người điều khiển các phương tiện giao thông đường bộ không được sử dụng đồ uống có cồn khi tham gia giao thông. Tuy nhiên có rất nhiều người vẫn luôn thắc mắc liệu nồng độ cồn 0,1 thì có bị phạt không, nếu có thì nồng độ cồn 0.1 phạt bao nhiêu khi vi phạm? Cùng giải đáp thắc mắc này qua bài viết sau nhé!

Nồng độ cồn 0.1 phạt bao nhiêu khi lái ô tô?

Theo điểm c Khoản 6 Điều 5 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP, quy định như sau: Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định của đường cao tốc. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển phương tiện vi phạm hành vi sau đây: Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn không vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc 0,25 miligam/lít khí thở.

Theo quy định trên, nếu trong hơi thở có nồng độ cồn không vượt quá 0,25 mg/lít khí thở thì bị phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng. Do đó, trường hợp này, nếu bạn điều khiển xe ô tô mà nồng độ cồn trong máu vượt quá 0,1 mg/lít khí thở thì sẽ bị xử phạt tiền từ 6.000.000 đến 8.000.000 đồng.

Nồng độ cồn 0.1 phạt bao nhiêu khi vi phạm?

Nồng độ cồn 0.1 phạt bao nhiêu khi lái ô tô?

Hơn nữa, tại điểm e, khoản 11, Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP nêu rõ: Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện vi phạm còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung tại điểm c khoản 6 đó là bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 10 tháng đến 12 tháng.

Như vậy, nếu bạn điều khiển xe ô tô mà vi phạm quy định tại điểm c khoản 6 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì bạn sẽ bị áp dụng hình phạt bổ sung là tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 10 tháng đến 12 tháng.

Xem thêm: Vi phạm nồng độ cồn 0 25 phạt bao nhiêu?

Nồng độ cồn 0.1 phạt bao nhiêu đối với xe máy?

Dựa trên quy định tại điểm c Khoản 6 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, được mô tả như sau:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm sau đây: Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở.

Nồng độ cồn 0.1 phạt bao nhiêu khi vi phạm?

Nồng độ cồn 0.1 phạt bao nhiêu đối với xe máy?

Do đó, nếu bạn điều khiển xe mô tô và kết quả nồng độ cồn của bạn là 0,1 mg/lít khí thở, dưới giới hạn quy định, bạn sẽ bị xử phạt với mức tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng theo quy định của điều khoản trên.

Sẽ thế nào nếu điều khiển xe máy mà không chấp hành yêu cầu kiểm tra nồng độ cồn?

Trong Điều 6 của Nghị định 100/2019/NĐ-CP, người điều khiển xe mô tô và các loại xe tương tự sẽ bị phạt trong các trường hợp vi phạm quy tắc giao thông đường bộ theo mức phạt cụ thể từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một số hành vi vi phạm, bao gồm:

  • Buông cả hai tay khi đang điều khiển xe; dùng chân điều khiển xe; ngồi về một bên điều khiển xe; nằm trên yên xe điều khiển xe; thay người điều khiển khi xe đang chạy; quay người về phía sau để điều khiển xe hoặc bịt mắt điều khiển xe;
  • Điều khiển xe lạng lách hoặc đánh võng trên đường bộ trong, ngoài đô thị;
  • Điều khiển xe chạy bằng một bánh đối với xe hai bánh, chạy bằng hai bánh đối với xe ba bánh;
  • Điều khiển xe thành nhóm từ 02 xe trở lên chạy quá tốc độ quy định;
  • Gây tai nạn giao thông không dừng lại, không giữ nguyên hiện trường, bỏ trốn không đến trình báo với cơ quan có thẩm quyền, không tham gia cấp cứu người bị nạn;
  • Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở;
  • Không chấp hành yêu cầu kiểm tra về nồng độ cồn của người thi hành công vụ;
  • Điều khiển xe trên đường mà trong cơ thể có chất ma túy;
  • Không chấp hành yêu cầu kiểm tra về chất ma túy của người thi hành công vụ.
Nồng độ cồn 0.1 phạt bao nhiêu khi vi phạm?

Sẽ thế nào nếu điều khiển xe máy mà không chấp hành yêu cầu kiểm tra nồng độ cồn?

Với việc không tuân thủ yêu cầu kiểm tra nồng độ cồn của người thi hành công vụ, người vi phạm sẽ phải đối mặt với mức phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng, đồng thời bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe trong khoảng thời gian từ 22 tháng đến 24 tháng. Cùng với đó, có khả năng bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày.

Hy vọng bài viết trên đã cung cấp thông tin hữu ích cho bạn. Để biết thêm thông tin hãy liên hệ ngay với chúng tôi qua kythuatthietbi.com, trang bán hàng trực tuyến của công ty THB Việt Nam. HOTLINE: HN: 0904810817 – HCM: 0979244335 để được hỗ trợ tốt nhất.